MCX Q2 Results डिकोड: नफा 130% वर, पण आकड्यांमागची खरी गोष्ट काय?

MCX Q2 Results डिकोड: नफा 130% वर, पण आकड्यांमागची खरी गोष्ट काय?
🏛️ बाजारात trader जिंकला काय किंवा हरला काय, एक जण मात्र प्रत्येक सौद्यावर कमावतो: Exchange. कमोडिटी बाजारातली अशी “मंडी” म्हणजे MCX, आणि त्याचे ताजे निकाल हेच सांगतात.
थेट उत्तर: MCX Q2 Results (जुलै ते सप्टेंबर 2026) मध्ये consolidated नफा ₹455 कोटी झाला, मागच्या वर्षीपेक्षा 130.8% जास्त. महसूल ₹800 कोटी (+113.9%) आणि EBITDA margin 78%. यामागचं इंजिन: options मधली उलाढाल 3 पटीहून जास्त वाढली. पण “नफा दुप्पट” एवढंच वाचून थांबू नका. या लेखात आपण MCX Q2 Results एखाद्या corporate analyst सारखे ओळ-ओळ डिकोड करू: P&L waterfall, operating leverage, अचानक वाढलेला tax, सोनं-चांदीवरचं अवलंबित्व आणि valuation. सगळं charts सह, सोप्या मराठीत.
1
MCX Q2 Results: एका नजरेत scorecard
Revenue from Operations₹800 कोटी+113.9% YoY · +14.0% QoQ
EBITDA₹664 कोटी+145.9% YoY · margin 78.0%
Profit After Tax₹455 कोटी+130.8% YoY · +10.1% QoQ
F&O सरासरी दैनिक उलाढाल₹12.63 लाख कोटी+207.1% YoY
व्यवहार केलेले clients (F&O)14.98 लाख+89.8% YoY
H1 FY27 नफा (6 महिने)₹868 कोटी+116.4% YoY
Tax खर्च+262.7%₹51 कोटीवरून ₹185 कोटी
शेअर निकालानंतर (3 नोव्हें.)₹3,493+7.81% · 52 आठवड्यांचा उच्चांक ₹3,537
स्रोत: MCX press release (3 नोव्हेंबर 2026) [1]; Economic Times [2]. सर्व आकडे consolidated. YoY = मागच्या वर्षीच्या याच तिमाहीशी तुलना; QoQ = आधीच्या तिमाहीशी.
➡️ MCX Q2 Results मध्ये लाल tile मुद्दाम ठेवली आहे: चांगल्या निकालातही “प्रश्न विचारायला लावणारा” आकडा शोधणं ही analyst ची पहिली सवय. Tax 3.6 पट का झाला, ते आपण भाग 5 मध्ये पाहू.
2
MCX Q2 Results समजण्याआधी: MCX पैसे कसे कमावतो?
तुमच्या तालुक्याच्या बाजार समितीचं (APMC) उदाहरण घ्या. कांदा 10 रुपयांनी विकला गेला की 40 रुपयांनी, समिती प्रत्येक सौद्यावर ठरलेला सेस घेते. भाव वाढो की पडो, जितके जास्त सौदे, तितकी समितीची कमाई. MCX हीच कमोडिटी derivatives ची डिजिटल मंडी: सोनं, चांदी, crude oil, natural gas, तांबं यांचे futures आणि options इथे चालतात, आणि प्रत्येक व्यवहारावर MCX transaction fee घेतो.
👥 Traders / hedgersसोनार, कंपन्या, trader
→🏢 Broker597 सदस्य
→🏛️ MCXप्रत्येक सौद्यावर fee
→🛡️ MCXCCLclearing + ₹1,444 कोटींचा SGF
📈 कमाई वाढते जेव्हाभाव जोरात हलतात (volatility), नवे clients येतात, नवे products येतात. 2026 मध्ये सोनं-चांदीतल्या मोठ्या चढ-उतारांनी हेच केलं.
📉 कमाई घटते जेव्हाबाजार शांत होतो, SEBI नियम कडक करतो, किंवा fee कमी करावी लागते. खर्च मात्र बहुतेक तसाच राहतो.
MCXCCL म्हणजे MCX ची 100% उपकंपनी, जी प्रत्येक सौद्याची हमी घेते. SGF (Settlement Guarantee Fund) म्हणजे एखादा सदस्य बुडाला तरी व्यवहार पूर्ण व्हावेत म्हणून ठेवलेला राखीव निधी. [3]
3
📊 MCX Q2 Results पर्यंतचा 6 तिमाह्यांचा प्रवास
FREEBazaarBull ची मोफत Live Class
- ✔ शेअर बाजार अगदी सुरुवातीपासून, सोप्या मराठीत
- ✔ Candlestick, chart patterns आणि risk management
- ✔ थेट प्रश्नोत्तरं: तुमच्या शंका, तुमच्या भाषेत
FREEमोफत Demat + Trading खाते उघडा
- ✔ Zerodha सोबत 100% online, paperless प्रक्रिया
- ✔ Aadhaar, PAN आणि मोबाईल पुरेसे
- ✔ खाते उघडताना BazaarBull ची मदत, मराठीत
4
💧 MCX Q2 Results चा P&L Waterfall: ₹851 कोटी ते ₹455 कोटी
कंपनीचा नफा समजून घेण्याची corporate पद्धत म्हणजे waterfall: वरून येणाऱ्या पैशातून एकेक खर्च वजा होत शेवटी हातात काय उरतं. MCX Q2 Results चा waterfall पाहा; प्रत्येक खांबावर tap करा.
“₹100 पैकी” पट्टी: MCX कडे येणाऱ्या प्रत्येक ₹100 पैकी साधारण ₹25 खर्चात, ₹22 tax मध्ये आणि ₹53 नफ्यात जातात. इतका उच्च नफा-हिस्सा फार कमी व्यवसायांत दिसतो.
5
⚙️ Operating leverage आणि tax चं कोडं
Operating leverage म्हणजे: खर्च बहुतेक स्थिर, आणि महसूल वाढला की वाढलेला बहुतेक पैसा थेट नफ्यात. ट्रॅक्टरचा हप्ता, ड्रायव्हरचा पगार ठरलेला असतो; पण भाड्याची कामं दुप्पट मिळाली तर नफा दुपटीहून जास्त होतो. MCX Q2 Results मध्ये हेच दिसतं:
महसूल +114% पण खर्च फक्त +38%: म्हणून EBITDA +146% आणि PBT +158%. पण PAT “फक्त” +131%. का? कारण tax खर्च +263% वाढला.
🧩 Tax चं कोडं: प्रभावी tax दर
Q1 FY27 मध्ये MCX ने नफ्यावर साधारण 21% tax दाखवला, Q2 मध्ये साधारण 29%. त्यामुळे QoQ नफा-पूर्व उत्पन्न (PBT) 22% वाढूनही PAT फक्त 10% वाढला. Press release मध्ये याचं कारण दिलेलं नाही. Analyst ची सवय: असा बदल दिसला की निकालांसोबतच्या notes to accounts आणि earnings call मध्ये कारण शोधा. एकदाच झालेला बदल (one-off) आहे की कायमचा, यावर पुढच्या तिमाह्यांचा नफा ठरतो.
6
🔥 MCX Q2 Results चं इंजिन: options आणि सोनं-चांदी
ADT (Average Daily Turnover) म्हणजे रोजची सरासरी उलाढाल. Options चा “notional” आकडा प्रचंड दिसतो (₹12 लाख कोटी रोज!) कारण तो contract च्या पूर्ण मूल्यावर मोजला जातो; options वरची fee मात्र प्रत्यक्ष भरलेल्या premium वर आधारित असते. म्हणून notional 225% वाढूनही महसूल 114% वाढला.
🥇 कोणत्या कमोडिटीतून उलाढाल? (Futures, Q1 FY27)
➡️ सोनं (34.5%) + चांदी (29.7%) + crude-natural gas (25.4%): जवळपास 90% उलाढाल चार कमोडिटींमध्ये. MCX च्या presentation नुसार bullion आणि energy मध्ये MCX चा हिस्सा 99% पेक्षा जास्त [3]. ताकद म्हणजे जवळपास मक्तेदारी; धोका म्हणजे सोनं-चांदी शांत झाले तर उलाढालही शांत होऊ शकते.
7
🎛️ Simulator: उलाढाल बदलली तर नफा किती बदलेल?
MCX Q2 Results चा आधार: महसूल ₹800 कोटी, इतर उत्पन्न ₹51 कोटी, खर्च ₹211 कोटी. गृहीतक: खर्चापैकी 40% (license fee, नियामक योगदान) उलाढालीसोबत बदलतात, 60% स्थिर. हा अंदाज नाही; operating leverage समजण्यासाठीचं शैक्षणिक मॉडेल आहे.
8
💰 Valuation डिकोड: बाजार किती पुढचं गृहीत धरतोय?
गेल्या 4 तिमाह्यांचा एकत्रित नफा (Q3 FY26 ते Q2 FY27) साधारण ₹1,799 कोटी, आणि शेअर्सची संख्या सुमारे 25.5 कोटी. म्हणजे प्रति शेअर नफा (TTM EPS) साधारण ₹70.5. ₹3,493 च्या भावाला P/E सुमारे 49.5: म्हणजे गुंतवणूकदार आजच्या वार्षिक नफ्याच्या जवळपास 50 पट किंमत देत आहेत. एवढी किंमत तेव्हाच टिकते जेव्हा नफा पुढेही वेगाने वाढत राहील.
👥 MCX चे मालक कोण? (30 जून 2026)
SEBI च्या नियमांनुसार exchange मध्ये किमान 51% हिस्सा जनतेकडे असावा लागतो, आणि कोणालाही 5% पेक्षा जास्त हिस्सा घेण्यासाठी SEBI ची पूर्वपरवानगी लागते. सर्वात मोठा भागधारक Kotak Mahindra Bank (14.99%). [3] हा भाग शैक्षणिक आहे; ही खरेदी/विक्री शिफारस नाही.
9
🔭 MCX Q2 Results नंतर पुढच्या निकालात काय पाहायचं?
कार्डवर tap करा.
10
⚠️ मंडी जिंकते, पण trader?
MCX Q2 Results नुसार MCX वर options मध्ये व्यवहार करणारे clients एका वर्षात दुप्पट होऊन 13 लाखांवर गेले. Exchange साठी ही उत्तम बातमी. पण SEBI च्या जुलै 2025 च्या अभ्यासानुसार equity derivatives मध्ये FY25 मध्ये सुमारे 91% वैयक्तिक traders तोट्यात होते [5]. हा अभ्यास equity F&O चा आहे, कमोडिटीचा नाही; पण संदेश तोच: exchange चा नफा म्हणजे trader चा नफा नव्हे.
🧠 सामान्य गुंतवणूकदारासाठी धडा• “MCX ची कमाई वाढतेय म्हणून मीही commodity options मध्ये उतरतो”: हा तर्क चुकीचा. मंडीचा सेस वाढला म्हणून शेतकऱ्याचा नफा वाढत नाही.• कंपनी समजून घ्यायची असेल तर निकाल वाचा; trading करायचं असेल तर आधी risk management शिका, आणि गमावणं परवडेल तेवढेच पैसे वापरा.
📖
गोष्ट: जळगावचे सोनार विनायकराव आणि त्यांचा मुलगा ऋषी
🥇 एकाच exchange चे दोन वापर
जळगावच्या सराफ बाजारात विनायकरावांचं दागिन्यांचं दुकान आहे. लग्नसराईसाठी ते आधीच सोनं खरेदी करून ठेवतात. भाव अचानक पडला तर साठ्यावर नुकसान, म्हणून ते MCX वर hedge करतात: दुकानातल्या सोन्याचा धोका futures ने संतुलित. त्यांच्यासाठी MCX म्हणजे विमा.
त्यांचा मुलगा ऋषी, 24 वर्षांचा. YouTube वर “चांदी options मधून रोज कमाई” पाहून त्याने ₹40,000 लावले. पहिल्या आठवड्यात नफा, दुसऱ्या महिन्यात सगळं गेलं. संध्याकाळी दुकानात बसून विनायकरावांनी MCX चे निकाल दाखवले: “बघ, तू हरलास, तरी exchange ने तुझ्या प्रत्येक सौद्यावर कमावलं. बाजार समितीत आडत्या कधी तोट्यात जात नाही; तोटा-फायदा शेतकऱ्याचा.”
ऋषीने ठरवलं: आधी शिकायचं. कंपनी कशी कमावते ते समजून घ्यायचं, निकाल वाचायचे. MCX Q2 Results त्याने पहिल्यांदा ओळ-ओळ वाचले, आणि त्याला कळलं की बाजारात पैसा कमावण्याचे दोन मार्ग असतात: व्यवसाय समजून गुंतवणूक, किंवा न समजता सट्टा.
काल्पनिक गोष्ट, संकल्पना समजावण्यासाठी. Hedging साठीही नियम, margin आणि धोके समजून घ्या.
🎯 Key Takeaway: MCX Q2 Results दाखवतात की exchange चा व्यवसाय म्हणजे operating leverage चं पाठ्यपुस्तकी उदाहरण: उलाढाल 3 पट, महसूल दुप्पट, खर्च फक्त 38% वर, आणि नफा 130% वर. पण तीन गोष्टी लक्षात ठेवा: (1) कमाई सोनं-चांदी-crude च्या volatility वर अवलंबून; (2) Q2 मध्ये tax दर 21% वरून 29%, त्यामुळे QoQ नफा फक्त 10% वाढला; (3) सुमारे 50 च्या P/E मध्ये पुढच्या वाढीची अपेक्षा आधीच भरलेली. निकाल वाचणं म्हणजे headline नव्हे, तर “का?” विचारणं.हा लेख शैक्षणिक आहे; MCX किंवा कोणत्याही शेअरची खरेदी/विक्री शिफारस नाही, कोणतंही target नाही.
❓
MCX Q2 Results: नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न
MCX Q2 Results मध्ये नफा किती वाढला?
जुलै-सप्टेंबर 2026 (Q2 FY27) मध्ये consolidated PAT ₹455 कोटी झाला, मागच्या वर्षीच्या ₹197 कोटींपेक्षा 130.8% जास्त. आधीच्या तिमाहीपेक्षा (₹413 कोटी) तो 10.1% जास्त आहे.
MCX Q2 Results मध्ये महसूल इतका का वाढला?
मुख्य कारण options मधली उलाढाल: options ची सरासरी दैनिक उलाढाल (notional) ₹3.7 लाख कोटींवरून ₹12 लाख कोटींवर गेली, आणि व्यवहार करणारे options clients जवळपास दुप्पट झाले. सोनं, चांदी आणि energy मधल्या चढ-उतारांनी उलाढाल वाढवली.
EBITDA margin 78% की 76.4%? दोन वेगळे आकडे का?
MCX च्या press release नुसार EBITDA ₹664 कोटी आणि margin 78.0% आहे; हे total income (इतर उत्पन्नासह) वर मोजलेलं आहे. काही माध्यमांनी फक्त कामकाजाच्या महसुलावर वेगळ्या पद्धतीने मोजल्याने आकडा वेगळा दिसतो. नेहमी कंपनीची व्याख्या आणि मूळ filing तपासा.
Exchange शेअर आणि commodity trading यात फरक काय?
MCX चा शेअर घेणं म्हणजे exchange चालवणाऱ्या कंपनीत भागीदारी; तिची कमाई सगळ्या व्यवहारांच्या fee मधून येते. Commodity futures/options trading म्हणजे सोनं, चांदी, crude च्या भावांवर थेट सौदा, ज्यात leverage मुळे धोका जास्त असतो.
MCX Q2 Results सारखे निकाल वाचताना कोणते आकडे पाहावेत?
महसूल आणि नफ्याची YoY तसेच QoQ वाढ, margin, खर्च महसुलापेक्षा हळू वाढतोय का, tax दरासारखे अचानक बदल, आणि कंपनीची कमाई कशावर अवलंबून आहे (concentration). त्यानंतर valuation (P/E) पाहा.
💬 तुम्हाला काय वाटतं: MCX ची ही वाढ सोनं-चांदीच्या तेजीपुरती आहे, की commodity बाजार भारतात कायमचा मोठा होतोय? कमेंटमध्ये तुमचं मत लिहा, आणि पुढच्या कोणत्या कंपनीचे निकाल असे डिकोड करायचे ते सांगा! 👇
FREEBazaarBull ची मोफत Live Class
- ✔ शेअर बाजार अगदी सुरुवातीपासून, सोप्या मराठीत
- ✔ Candlestick, chart patterns आणि risk management
- ✔ थेट प्रश्नोत्तरं: तुमच्या शंका, तुमच्या भाषेत
FREEमोफत Demat + Trading खाते उघडा
- ✔ Zerodha सोबत 100% online, paperless प्रक्रिया
- ✔ Aadhaar, PAN आणि मोबाईल पुरेसे
- ✔ खाते उघडताना BazaarBull ची मदत, मराठीत
BazaarBull YouTube चॅनेल Subscribe कराCompany results, commodity आणि शेअर बाजार सोप्या मराठीत▶ Subscribe करा
📚
हेही वाचा: BazaarBull वर
📎
संदर्भ (References)
- Press Release: Unaudited Financial Results Q2 & H1 FY27 (3 नोव्हेंबर 2026, BSE filing MCX/SEC/2776) · MCX
- MCX Q2 Results: Profit rockets 130% YoY to Rs 455 crore, revenue jumps 114% · The Economic Times
- Q1 FY27 Investor Presentation (5 ऑगस्ट 2026) · MCX
- MCX Q3 PAT jumps 151% YoY to Rs 401 crore · Business Standard
- Despite reforms, 91% of retail traders still lose money: SEBI study · Business Today

Zerodha Broking Ltd.: SEBI Reg. No.: INZ000031633 | AP Name: SANTOSH DASHARATH SURYAWANSHI | NSE AP reg. no.: AP2516002991
👉 आजच तुमचे Demat Account उघडा आणि SIP गुंतवणुकीची सुरुवात करा
Angel One किंवा Zerodha पैकी कोणतेही एक अकाउंट उघडा. SIP साठी FundzBazar लिंक वापरा.
स्टेप १ · Demat Account
Angel One
Demat व Trading अकाउंट ऑनलाइन, मोफत उघडा. Referral Code: SLEQ
अकाउंट उघडा →स्टेप १ · Demat Account
Zerodha
भारतातील सर्वात मोठा broker – Demat व Trading अकाउंट ऑनलाइन उघडा.
अकाउंट उघडा →स्टेप २ · Mutual Fund SIP
FundzBazar
म्युच्युअल फंड SIP सुरू करण्यासाठी – योग्य फंड निवडीसाठी मार्गदर्शनासह.
SIP सुरू करा →
Dr. Santosh Suryawanshi · AMFI Registered Mutual Fund Distributor (ARN: 157995) · या referral लिंक आहेत. गुंतवणूक बाजारातील जोखमीच्या अधीन आहे.